Hỏi Đáp

Bao nhiêu tuổi được làm Căn cước công dân? – LuatVietnam

độ tuổi làm cccd

Tuổi cấp thẻ căn cước công dân

Điều 19 “Luật căn cước công dân” 2014 quy định rõ:

1. Công dân Việt Nam trên 14 tuổi sẽ được cấp thẻ Căn cước công dân.

2. Số Căn cước công dân là số định danh cá nhân.

Như vậy, từ đủ 14 tuổi, công dân được làm thẻ căn cước công dân. Đồng thời, theo Điều 5 Thông tư số 59/2019/tt-btc thì không phải nộp lệ phí cấp Giấy căn cước công dân lần đầu.

Theo quy định tại Điều 21 “Luật Chứng minh nhân dân”, thẻ Căn cước công dân chỉ có giá trị sử dụng trong một thời hạn nhất định. Thẻ căn cước công dân được cấp lần đầu có giá trị đến năm 25 tuổi, lúc đó họ phải đi làm trở lại. Một lần nữa, hãy làm điều đó vào lần tới khi bạn 40, 60 tuổi.

<3

Đạo luật nhận dạng công dân không yêu cầu giấy tờ tùy thân ở tuổi 14. Tuy nhiên, những người đã đến tuổi làm thẻ Căn cước công dân cần thu xếp để đi làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân càng sớm càng tốt.

Đã đủ tuổi để bị phạt hoặc bị bắt khi chưa có quốc tịch?

Xem Thêm : Phân biệt thị trường sơ cấp và thị trường thứ cấp

Việc xác lập quốc tịch khi đủ tuổi thành niên vừa là quyền, vừa là nghĩa vụ của mỗi công dân. Bởi lẽ, Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân quan trọng được sử dụng trong hầu hết các giao dịch, thủ tục hành chính tại Việt Nam.

Để điều chỉnh việc sử dụng quốc tịch, Điều 10 Nghị định-Luật số 144/2021/nĐ-cp quy định:

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Không xuất trình Chứng minh nhân dân, Thẻ căn cước công dân, Thẻ căn cước công dân hoặc Phiếu xác nhận số Chứng minh nhân dân theo yêu cầu của giám thị;

b) Không tuân thủ quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân…

Theo quy định trên, khi người có thẩm quyền yêu cầu kiểm tra mà không có CMND/Căn cước công dân thì đối tượng bị kiểm tra có thể bị cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 500.000 đồng.

Thông thường, các trường hợp xác minh căn cước công dân chỉ xảy ra khi có vi phạm hoặc nghi ngờ vi phạm.

Cũng có người cho rằng khi kiểm tra căn cước công dân, nếu không có sẽ bị “bắt” – tạm giữ hành chính. Đây là ý kiến ​​chủ quan và không chính xác.

Xem Thêm : Top 10 bài văn tả con chó hay nhất – Toplist.vn

Theo Điều 16 Nghị định số 142/2021/nĐ-cp, chỉ có 05 trường hợp bị tạm giữ hành chính:

– Gây tổn hại cho người khác khi phải ngăn chặn, chấm dứt ngay hành vi gây mất trật tự.

– Ngăn chặn ngay hoặc ngăn chặn nếu cần thiết việc buôn lậu, vận chuyển trái phép hàng hoá ra khỏi nước.

– Xử lý trường hợp đưa vào trường giáo dưỡng/cơ sở giáo dục bắt buộc/cơ sở cai nghiện bắt buộc.

-Vi phạm quyết định cấm tiếp xúc được quy định trong Luật phòng chống bạo lực gia đình.

– Các Trường Hợp Nghiện Ma Túy Xác Định Người Nghiện Ma Túy Bất Hợp Pháp

Như vậy, ngoại trừ các trường hợp nêu trên, những người không mang theo căn cước công dân sẽ không bị tạm giữ hành chính mà chỉ bị cơ quan công an yêu cầu xác minh nhân thân.

Thông tin trên là về: Bao nhiêu tuổi thì được nhập quốc tịch? Mọi thắc mắc khác có liên quan vui lòng gọi đến số hotline 1900.6192 để được các chuyên gia pháp lý của luatvietnam hỗ trợ.

>>Cập nhật quy trình làm căn cước công dân bằng chip mới nhất

Nguồn: https://xettuyentrungcap.edu.vn
Danh mục: Hỏi Đáp

Related Articles

Back to top button